โครงการนี้มีวัตถุประสงค์เพื่อ (1) 1. เพื่อประเมินกลไกการเกิดและดำเนินงานของกองทุนส่งเสริมสุขภาพระดับจังหวัด สำหรับประเด็นความมั่นคงของมนุษย์และสุขภาพของกลุ่มเปราะบางของจังหวัดสุราษฎร์ธานี (2) 2. เพื่อให้ข้อเสนอแนะการทำงานของคณะดำเนินงานของกองทุนส่งเสริมสุขภาพระดับจังหวัดร่วมกับภาคีเครือข่ายและกลุ่มโครงการย่อย ที่สามารถทำให้เกิดการวางแผนการพัฒนาแนวทางการชับเคลื่อนกองทุนในระยะต่อไปได้
ผลการดำเนินงานที่สำคัญ ได้แก่ (1) การติดตามประเมินผลการดำเนินงานโครงการบูรณาการความร่วมมือเพื่อความมั่นคงทางมนุษย์และสุขภาพในระดับจังหวัด กองทุนส่งเสริมสุขภาพจังหวัดสุราษฎร์ธานี (กกส.) เข้าร่วมสังเกตการณ์ประชุมคณะทำงาน (2) ประชุมทีมประเมินศึกษาโครงสร้างคณะทำงาน (3) ประชุมทีมประเมินวางแผนการประเมินและเก็บข้อมูล (4) เข้าร่วมสังเกตการณ์โครงการเปิดตัวกสส. (5) สังเกตการณ์เวทีถอดบทเรียน (6) สรุปข้อมูลสังเกตการณ์เวทีถอดบทเรียน (7) สังเกตการณ์เวทีพัฒนาพี่เลี้ยง (8) สังเกตการณ์เวทีชี้แจงขอรับงบสนับสนุนกสส. (9) เข้าร่วมสังเกตการณ์โครงการเปิดตัวกสส. (10) ทำรายงานการติดตามประเมินผลการดำเนินงาน (11) เวทีอบรมการพัฒนาพี่เลี้ยงโครงการบูรณาการกลไกความร่วมมือ เพื่อเสริมสร้างสุขภาวะสุราษฎร์ธานี (12) เข้าร่วมสังเกตการณ์ เวทีพัฒนาการเขียนโครงการและการติดตามประเมินผล (13) เข้าร่วมประชุมคณะทำงานมะขามเตี้ยแห่งความสุข (14) เข้าร่วมสังเกตการณ์พื้นที่ต้นแบบ มะขามเตี้ยแห่งความสุข
ข้อเสนอแนะ ได้แก่ (1) ...