การดำเนินงานขับเคลื่อนและยกระดับระบบอาหารเพื่อสุขภาวะตลอดห่วงโซ่ในจังหวัดนราธิวาส
![](/css/img/photography.png)
จัดประชุมชี้แจงการดำเนินโครงการฯ ให้กับผู้บริหารท้องถิ่น โรงเรียน ศูนย์พัฒนาเด็กเล็ก และแกนนำชุมชน ของตำบลสุคิริน อ.สุคิริน จ.นราธิวาส จำนวนผู้เข้าร่วมประชุม 30 ราย ผ่านระบบ Zoom
ผู้บริหาร อบต.สุคิริน หน่วยงานที่เกี่ยวข้อง ได้ให้ข้อมูลศักยภาพตำบลสุคิริน ดังนี้
1. ตำบลสุคิริน มีจุดแข็ง คือ มีทรัพยากรธรรมชาติที่หลากหลาย มีแกนนำชุมชนที่เข้มแข็ง
2. จุดอ่อน คือ การจัดการด้านการแปรรูปสินค้าเกษตร ขาดเทคโนโลยีด้านการเกษตร การผลิตอาหารในพื้นที่ยังเป็นแบบเชิงเดียวทัั้งสวนยางพารา สวนปาล์มน้ำมัน ไม้ผล ประชาชนในพื้นที่ยังขาดความรู้การกินอาหาร
3. การดำเนินงานด้านระบบอาหารในพื้นที่ของหน่วยงาน
- รพ.สต. มีโครงการส่งเสริมการบริโภคอาหาร เช่น ส่งเสริมการปลูกผักปลอดสารพิษ ส่งเสริมการเลี้ยงสัตว์ในโรงเรียน มีการติดตามเฝ้าระวังโภชนาการ สุขภาวะเด็ก ซึ่งในพื้นที่พบปัญหาเด็กอ้วน น้ำหนักเกิน และ NCD ในกลุ่มผู้สูงอายุ และพบว่าโรคเบาหวานในผู้สูงอายุเพิ่มขึ้นร้อยละ 50 ทำให้ รพ.สต.มีแนวททางจัดการปรับพฤติกรรมการบริโภคอาหาร
- ศพด. มีการใช้โปรแกรม Thai school lunch ในการกำหนดเมนูอาหาร โภชนาการของเด็กอยู่ในระดับดี ไม่มีเด็กเตี้ย แต่พบมีเด็กอ้วน ซึ่งมาจากพฤติกรรมการกินขนมหวาน
- ท้องถิ่น มีโครงการตรวจเลือดเกษตรกร พบสารเคมีในเลือดร้อยละ 80 ทำให้เกิดโครงการงบ สปสช. เรื่องส่งเสริมการทำเกษตรปลอดภัย ซึ่งโครงการอาหารปลอดภัยท้องถิ่นส่งเสริมมาเป็นอย่างต่อเนื่องเกือบ 10 ปี มีการทำแบรนด์สินค้า
- โรงเรียน ใช้ Thai school lunch กำหนดเมนูอาหารกลางวัน มีโครงการอาหารเช้าให้เด็กทุกคน ร้านค้ารอบโรงเรียนมีการจำหน่ายขนมไม่มีคุณภาพ
- กลุ่มเครื่องแกง ในชุมชนมี 2 กลุ่ม ผ่าน อย. 1 กลุ่ม
- กลุ่มเกษตรกรชาวสวนยาง ได้ร่วมกิจกรรมกับ กยท. สุไหงโกลก มีกิจกรรมส่งเสริมการปลูกพืชในสวนยาง เช่น สละอินโด การปลูกหมาก และมีการรวมกลุ่มผลิตยางที่มีคุณภาพ